makala kutoka wingu la mashahidi wa kristo wana wa manabii walikuwa ni watu gani katika biblia tunasoma sehemu kadha kwa kadha zikiwataja wana wa manabii je hawa wana wa manabii walikuwa ni watu gani na kazi yao ilikuwa ni ipi na kwa nini waliitwa hivyo na je hata leo kuna wana wa manabii duniani ni kweli katika gano la kale lilikuwepo kundi la watu waliojulikana kama wana wa manabii soma kitabu cha wafalme wafalme wafalme wafalme wa kwanza, sura 20, mstari wa wa pili, sura 6, mstari wa wa pili, sura 4, mstari wa na wa pili, sura pili, mstari wa sura sura sura sura mstari mstari mstari mstari ya ya ya na watu hawa walikuwa ni manabii wa mungu ambao walijitia katika kifungo cha kujifunza jua nabii zilizotangulia kabla yao kumbuka sio kujifunza jinsi manabii wanavyoishi au wanavyokula au wanavyoona maono la hakuna mwanadamu yoyote anaweza kumfundisha mwenzake jinsi ya kuona maono hivyo ni vipawa vya mungu ambavyo ni mungu mwenyewe anaviweka ndani ya mtu na tujifunzi wala tufundishwi na mtu yoyote hakuna mtu yoyote anayeweza kumfundisha mwenzake jinsi ya kuota ndoto ndoto zinakuja zenyewe kwa sababu ni vipawa vya asili ambavyo mungu kaviweka kwetu wote na nabii za mungu zinawajia watu maalum ambao bwana kawachagua na si kupitia kujifunza au kufundishwa na mtu yoyote kwa hiyo hawa wana wa manabii au kwa lugha nyingine wanafunzi wa manabii walikuwa ni watu waliojikita kujifunza nyakati na majira pamoja na nabii zilizotangulia kutolewa na manabii wengine walioatangulia kabla yao kumbuka walikuwa wanajulikana kama wana manabii na sio wana wa nabii mmoja na lengo la kufanya hivyo yaani kupokea maarifa hayo ni ili wawe salama na wawe katika uhakika wa nabii wanazozitoa isije wakapotoka na kujikuta wanatoa unabii wa uongo kwa watu wa mungu kwa mfano nabii anaweza kuona maono au kupata ujumbe kuhusu taifa la israeli sasa ili hauthibitishe ujumbe ule au ono lile kama kweli ni kutoka kwa bwana ni sharti ayo na nabii nyingine za kutosha za waliomtangulia zinazosapoti ono lake hilo jipya na akija kugundua kuwa nabii mwingine mkuu aliyetangulia alishatabiri jambo kama hilo hilo au linalokaribiana na hilo basi ndipo ono lake hilo linathibitika lakini akija kukuta ono lake linakinzana na maono ambayo manabii wakuu waliyatoa ndipo analiacha ono lake hilo kwa sababu sio ono kutoka kwa bwana kwa sababu kamwe bwana hawezi kujipinga katika maneno yake mwenyewe hivyo do maana ilihitajika shule maalum kwa manabii ambayo lengo lake ni kujifunza kujua nabii zilizotangulia juu ya watu na jua mataifa mengi sasa ili tuzidi kuelewa vizuri utakumbuka kipindi cha nabii yeremia wakati anatabiri kwamba israeli watachukuliwa utumwani kwenda babeli utaona yeremia alikuwa ni mtu mwenye elimu ya kutosha kuhusu nabii zilizotangulia alihakiki jumbe zake anazozipokea katika maono kwa nabii za aliomtangulia kama vile wakinaisaya na wengineo na jambo moja utaona alilojifunza ni kuwa manabii karibia wote hawakuwahi kutabiri juu ya amani kwa mataifa manabii wengi walikuwa wanatabiri juu ya vita na mabaya na tauni na yeremia alijua mungu hawezi kujipinga kamwe katika neno lake hivyo maono yake yote aliyehakiki kwa namna hiyo lakini utaona alitokea mtu mmoja anayeitwa anania ambaye alijitokeza na kuanza kutabiri juu ya amani kwa watu wa waiel kwamba hawataenda tena utumwani watakuwa salama na nailihali taifa zima limemwacha mungu jambo ambalo i kinzana na nabii za mungu alizozitoa kupitia manabii wakuu waliopita tayari na yeremia kuliona hilo akamwambia hanania maneno aaniamaneno katika kitabu cha yeremia sura 28, mstari wa saba, hadi wa hadi maandiko lakini sasa neno hili nilisemalo maskioni mwako na mwa watu wote manabii chaiawaio kabla zamani zangu na zamani zako walitabiri juu ya nchi nyingi na juu ya falme kubwa habari ya vita na mabaya na taoni umeona jambo yeremia alilomwambia huyo hanania yeremia alikuwa ni mwana wa manabii lakini hanania alikuwa ni mtu tu aliyejizukia na kujiita nabii ambaye hana elimu yoyote ya nabii za mungu akaanza kuwafariji watu kwa maneno ya uongo jambo ambalo lilimchukiza sana mungu na hata kumuua hanania Chabu cha yeremia sura chayeremia su85maandiko anasema kisha nabii yeremia akamwambia hanania sikia sasa e hanania bwana hakukutuma lakini unawatumainisha watu hawa maneno ya uongo basi bwana asema hivi tazama na kutuma uende zako toka juu ya uso wa nchi mwaka huo utakufa kwa sababu umenena maneno ya waasi juu ya bwana basi nabii hanania akafa mwaka huo huo mwezi wa was lakini leo hii shetani kaligeuza hili neno wana wa manabii leo hii kuna watu wamefungua viuo vyao wakiwa wenyewe wanajiita manabii wakuu na vijana wao wanawaita wana wao yaani wana wa manabii lakini ukiingia katika madarasa yao na kusikia wanachofundishwa ni huzuni nyingi na mambo ya kusikitisha utasikia wanachofundishwa ni jinsi ya kuona maono jinsi ya kutumia na kutengeneza mafuta na chumvi na mengineo utaona wanafundishwa mitindo ya maisha na mitindo ya kuongea na kuvaa kama nabii mkuu wao na jinsi ya kumwogopa na kumtukuza baba yao ambaye ndiye nabii mkuu kwao na utaona watasomea hata miaka mitano na wakitoka hapo wanapewa na veti tayari wamekuwa wakufunzi ndugu huo ni uongo wa shetani wana wa manabii katika gano la kale hawakufundishwa wala hawakuwa wanajifunza mitindo ya kuongea ya manabii waliotangulia wala walikuwa hawajifunzi jinsi ya kuona maono kwa sababu tayari walikuwa na hiyo karama ndiyo maana wakaitwa manabii wanachukua wanajifunza ni nabii zilizotangulia zinazohusu wakati waliopo wao na za mataifa mengine kwanzia zilizoandikwa katika torati ya nabii musa mpaka wakati waliopo wao ili kusudi wasije wakapotoka na maono watakaoyaona hapo baadaye na sisi leo hii wote ni wao manabii ambao manabii wetu sisi ni mitume na manabii wa kwenye biblia hao ndio manabii wetu ambao tunapaswa tuwasikilize tunatembea katika nabii walizozitoa hao wakinamusa yani, wakina yeremia wakina, wakina isaya wakina bakuki na mitume wakina petro yohana paulo na kadhalika na nabii zao hazijawahi kukinzana hata siku moja kwa sababu wote walikuwa na roho kwa mfano nabii isaya alitoa unabii isaya sura 13, mstari wa abat pigeni kelele za hofu maana siku ya bwana ikaribu itanyesha kama maangamizi yatokayo kwa mwenyezi mungu nabii yoeli naye alitoa unabii kama huo huo katika yoeli sura 3, mstari wa katikael na manabii wengine wote walitabiri hayo hayo kwa hiyo ili sisi tuhesabiki kuwa wana manabii ni lazima maono yetu tunayoyaona katika ndoto au kwa wazi ni lazima yapatane na huo nabii wa isaya na yoeli na wengineo katika biblia wasipopatana na huo nabii wa isaya basi hono hilo au nabii huo ni wa uongo na ni kutoka kwa ule adui shetani yaani kutoka kuzimu tukiota au tukiona maono ambayo yanatuonyesha au kutuambia kuwa tufurahi tupige kelele za shangwe kwa sababu siku ya bwana bado sana basi ono hilo ni kutoka kwa yule adui shetani kwa hiyo kuhitimishwo kwa ni kwamba wana wa manabii ni manabii ambao walikuwa wamejikita katika kusoma nabii za manabii wa mungu waliotangulia ili wasifanye makosa katika kutoa unabii hapo baadaye na sisi ni lazima tuwe wanafunzi wa biblia turejee biblia katika kuhakiki kila neno turejee biblia katika kuhakiki kila kitu na tupaswi kuamini tu kila jambo ambalo tunalipokea katika ndoto au katika maono bwana yesu na atusaidie bwana yesu na atubariki maran arthu shalom